Video giải Bài 3 trang 55 SGK Toán 5 Luyện tập chung - Cô Nguyễn Anh [Giáo viên Tôi] Show
Bài 3 [trang 55 Toán lớp 5] Luyện tập chung : Tính bằng cách thuận tiện nhất: a] 12,45 + 6,98 + 7,55; b] 42,37 - 28,73 - 11,27. Lời giải: Quảng cáo a] 12,45 + 6,98 + 7,55 = 12,45 + 7,55 + 6,98 = 20 + 6,98 = 26,98 b] 42,37 - 28,73 - 11,27 = 42,37 - [28,73 + 11,27] = 42,37 - 40 = 2,37 Quảng cáo Xem thêm lời giải bài tập Toán lớp 5 hay, chi tiết khác: Xem thêm các bài Để học tốt Toán lớp 5 hay khác: Quảng cáo Đề bài Tính bằng cách thuận tiện nhất: a] \[2,5× 7,8× 4 ;\] b] \[0,5× 9,6× 2 ;\] c] \[8,36× 5× 0,2 ;\] d] \[8,3× 7,9 + 7,9× 1,7.\] Video hướng dẫn giải Phương pháp giải - Xem chi tiết Áp dụng các tính chất của phép nhân như: Tính chất giao hoán: \[a× b = b× a\] Tính chất kết hợp: \[[a× b] × c = a× [b× c]\] Nhân một tổng với một số: \[[a + b]× c = a× c + b× c.\] Lời giải chi tiết a] \[2,5× 7,8× 4 = [2,5× 4]× 7,8\] \[ = 10× 7,8 = 78 ;\] b] \[0,5× 9,6× 2 = [0,5× 2]× 9,6\] \[ = 1× 9,6 = 9,6 ;\] c] \[8,36× 5× 0,2 = 8,36× [5× 0,2]\] \[ = 8,36× 1 = 8,36 ;\] d] \[8,3× 7,9 + 7,9× 1,7 \] \[= [8,3 + 1,7]× 7,9 = 10× 7,9 = 79.\] >> Xem đầy đủ lời giải bài 1, 2, 3, 4 trang 162 SGK Toán 5:Tại đây Loigiaihay.com
Quảng cáo Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Toán lớp 5 - Xem ngay Báo lỗi - Góp ý Bài 3. Tính bằng cách thuận tiện nhất: a] \[12,45 + 6,98 + 7,55\]; b] \[42,37 – 28,73 – 11,27\]. Giải a] \[12,45 + 6,98 + 7,55= [12,45 + 7,55] + 6,98\] \[= 20 + 6,98\] \[ = 26,98\] b] \[42,37 – 28,73 – 11,27= 42,37 – [28,73 + 11,27]\] \[= 42,37 – 40\] \[= 2,37\] ❮ Bài trước Bài sau ❯ Hướng dẫn giải chi tiết toán lớp 5 bài: Luyện tập chung [tiếp] trang 62. Tất cả các bài tập trong bài học này đều được hướng dẫn cách giải chi tiết, cụ thể và rất dê hiểu. Thông qua đó, giúp các em nhanh chóng hiểu bài và hoàn thành các bài tập nhanh chóng và tốt nhất. Mời các em cùng tham khảo để học tốt môn toán học lớp 5. Trong quá trình làm bài, nếu chưa hiểu các em hãy comment lại bên dưới để thầy cô trợ giúp. Nội dung bài gồm:
Bài tập 1: Tính:a. 375,64 - 95,69 + 35,78; b. 7,7 + 7,3 x 7,4. Trả lời:a. 375,64 - 95,69 + 35,78 375,64 - 95,69 + 35,78 = 279,95 + 35,78 = 315,73 b. 7,7 + 7,3 x 7,4 7,7 + 7,3 x 7,4 = 7,7 + 54,02 = 61,72 Bài tập 2:Tính bằng hai cách:a. [6,75 + 3,25 ] x 4,2; b. [9,6 - 4,2] x 3,6. Trả lời:a. [6,75 + 3,25 ] x 4,2
b. [9,6 - 4,2] x 3,6.
Bài tập 3:a. Tính bằng cách thuận tiện nhất:0,12 x 400; 4,7 x 5,5 - 4,7 x 4,5.a. Tính bằng cách thuận tiện nhất:0,12 x 400; 4,7 x 5,5 - 4,7 x 4,5. b. Tính nhẩm kết quả tìm x:5,4×x= 5,4 và 9,8×x= 6,2 x 9,8 Trả lời:a. Tính bằng cách thuận tiện nhất: 0,12 x 400 = 0,12 x 100 x 4 = 12 x 4= 48 4,7 x 5,5 - 4,7 x 4,5. = 4,7 x [ 5,5 - 4,5]= 4,7 x 1 = 4,7 b. Tính nhẩm kết quả tìm x: 5,4×x= 5,4 x = 5,4 : 5,4 x = 1 9,8 $\times x$= 6,2 x 9,8 x =$\frac{6,2\times\not{9,8}}{\not{9,8}}$ x = 6,2 Bài tập 4:Mua 4m vải phải trả 60 00 đồng. Hỏi mua 6,8m vải cùng loại phải trả nhiều hơn bao nhiêu tiền?Trả lời:Mua một mét vải phải trả số tiền là: 60000 : 4 = 15000 [đồng] Mua 6,8 mét vải phải trả số tiền là: 15000 x 6,8 = 102000 [đồng] Vậy người đó phải trả nhiều hơn số tiền là: 102000 - 60000= 42000 [đồng] Đáp số: 42000 đồng
a. 25,5 + 63,7 + 74,5= (25,5 + 74,5) + 63,7= 100 + 63,7 = 163,7 b. 59,3 +27,4 + 40,7 + 72,6= (59,3 + 40,7) + (27,4 + 72,6)= 100 + 100 = 200 c. 62,32 – ( 59,32 – 27,45)= 62,32 - 59,32 + 27,45= (62,32 - 59,32) + 27,45= 3 + 27,45 = 30,45 d. 110,66 – 48,07+ 39,34 – 1,93.= (110,66 + 39,34) - (48,07 + 1,93)= 150 - 50 = 100 5.610 lượt xem Bài tập Tính bằng cách thuận tiện nhấtBài tập Tính bằng cách thuận tiện nhất được GiaiToan hướng dẫn giúp các học sinh luyện tập về dạng bài tính nhanh. Hi vọng tài liệu này giúp các em học sinh tự củng cố kiến thức, luyện tập và nâng cao cách giải bài tập tính bằng cách thuận tiện nhất lớp 2, tính bằng cách thuận tiện nhất lớp 3, tính bằng cách thuận tiện nhất lớp 4, tính bằng cách thuận tiện nhất lớp 5. Mời các em cùng các thầy cô tham khảo. Tham khảo thêm: Tính bằng cách thuận tiện nhất Tính bằng cách thuận tiện nhất là gì?Tính bằng cách thuận tiện nhất là việc áp dụng các tính chất của phép cộng, phép nhân, … vào việc giải bài toán tính giá trị của biểu thức một cách nhanh, hợp lí và chính xác nhất. Cách tính bằng cách thuận tiện nhấtQuy tắc 1: Nhóm các số trong biểu thức thành từng nhóm có tổng (hoặc hiệu) là các số tròn chục, tròn trăm, tròn nghìn,… Quy tắc 2: Phép cộng các số giống nhau được biểu diễn bằng phép nhân Quy tắc 3: Vận dụng các tính chất của phép cộng, phép nhân, phép trừ, phép chia
Quy tắc 5: Vận dụng các tính chất với các số đặc biệt Các tính chất đó là:
Hướng dẫn: Vận dụng các tính chất của phép cộng và phép nhân: a x (b + c) = a x b + a x c Vận dụng các tính chất của phép trừ và phép nhân: a x (b – c) = a x b – a x c Lời giải: 142 x 12 + 142 x 18 = 142 x (12 + 18) (sử dụng tính chất giữa phép cộng và phép nhân) = 142 x 30 = 142 x 3 x 10 = 426 x 10 (nhân một số với 10) = 4260 Tính bằng cách thuận tiện nhất 49 x 365 – 39 x 365Lời giải: 49 x 365 – 39 x 365 = 365 x (49 – 39) (sử dụng tính chất giữa phép trừ và phép nhân) = 365 x 10 (nhân một số với 10) = 3650 Tính bằng cách thuận tiện nhất 769 x 85 - 769 x 75Lời giải: 769 x 85 – 769 x 75 = 765 x (85 – 75) (sử dụng tính chất giữa phép trừ và phép nhân) = 765 x 10 (nhân một số với 10) = 7650 Tính bằng cách thuận tiện nhất 302 x 16 + 302 x 4Lời giải: 302 x 16 + 302 x 4 = 302 x (16 + 4) (sử dụng tính chất giữa phép cộng và phép nhân) = 302 x 20 = 302 x 2 x 10 = 604 x 10 (nhân một số với 10) = 6040 Tính bằng cách thuận tiện nhất 2009 x 71 + 29 x 2009Lời giải: 2009 x 71 + 29 x 2009 = 2009 x (71 + 29) (sử dụng tính chất giữa phép cộng và phép nhân) = 2009 x 100 (nhân một số với 100) = 200900 Câu hỏi liên quan: ----- Ngoài dạng bài tập Tính bằng cách thuận tiện nhất, các em học sinh có thể tham khảo thêm các dạng toán khác được GiaiToan đăng tải. Với phiếu bài tập này sẽ giúp các em rèn luyện thêm kỹ năng giải đề và làm bài tốt hơn. Chúc các em học tập tốt! Tính bằng cách thuận tiện nhất
Bài tập Toán lớp 4: Tính bằng cách thuận tiện nhất được VnDoc biên soạn, chỉnh lý và tổng hợp giúp các học sinh luyện tập các dạng bài tính nhanh từ cơ bản tới nâng cao. Hi vọng tài liệu này giúp các em học sinh tự củng cố kiến thức, luyện tập và nâng cao cách giải bài tập Toán lớp 4, cũng như giúp các thầy cô có thêm tư liệu ra đề luyện tập cho học sinh. Mời các em cùng các thầy cô tham khảo. Bản quyền thuộc về VnDoc. 1) Thế nào là tính bằng cách thuận tiện nhất?+ Trong các bài toán tính giá trị của biểu thức, các em học sinh sẽ gặp nhiều bài toán phức tạp và phải thực hiện tính toán nhiều bước. Bởi vậy tính giá trị của biểu thức bằng cách thuận tiện nhất sẽ giúp các em tính toán sao cho hợp lí và thu được kết quả nhanh nhất. + Tính bằng cách thuận tiện nhất là việc áp dụng các tính chất của phép cộng, phép nhân, … vào việc giải bài toán tính giá trị của biểu thức một cách nhanh, hợp lí và chính xác nhất. 2) Các cách tính giá trị của biểu thức bằng cách thuận tiện nhấtDạng 1: Nhóm các số trong biểu thức thành từng nhóm có tổng (hoặc hiệu) là các số tròn chục, tròn trăm, tròn nghìn,… Ví dụ: Tính bằng cách thuận tiện nhất: a) 237 + 357 + 763 b) 2345 + 4257 – 345 Lời giải: a) 237 + 357 + 763 = (237 + 763) + 357 = 1000 + 357 = 1357 b) 2345 + 4257 – 345 = (2345 – 345) + 4257 = 2000 + 4257 Dạng 2: Vận dụng các tính chất của phép cộng, phép nhân, phép trừ, phép chia • Nhân một số với một tổng: a x (b + c) = a x b + a x c • Nhân một số với một hiệu: a x (b – c) = a x b – a x c • Một tổng chia cho một số: (a + b) : c = a : c + b : c • Một số trừ đi một tổng: a – (b + c) = a – b – c Ví dụ: Tính bằng cách thuận tiện nhất: a) 326 x 728 + 326 x 272 b) 2009 x 867 + 2009 x 133 c) 4 x 125 x 25 x 8 d) 2 x 8 x 50 x 25 x 125 Lời giải: a) 326 x 728 + 326 x 272 = 326 x (728 + 272) = 326 x 1000 = 326000 b) 2009 x 867 + 2009 x 133 = 2009 x (867 + 133) = 2009 x 1000 = 2009000 c) 4 x 125 x 25 x 8 = (4 x 25) x (125 x 8) = 100 x 1000 = 100000 d) 2 x 8 x 50 x 25 x 125 = (2 x 50) x (8 x 125) x 25 = 100 x 1000 x 25 = 2500000 Dạng 3: Vận dụng các tính chất với các số đặc biệt Các tính chất đó là: • 0 nhân với một số: 0 x a = a x 0 = 0 • 0 chia cho một số: 0 : a = 0 • 1 nhân với một số: 1 x a = a x 1 = a • Chia một số cho 1: a : 1 = a Ví dụ: Tính bằng cách thuận tiện nhất: 1235 x 6789 x (630 – 315 x 2) Lời giải: 1235 x 6789 x (630 – 315 x 2) = 1235 x 6789 x (630 – 630) = 1235 x 6789 x 0 = 0 Dạng 4: Tính thuận tiện với biểu thức có phân số • Nhóm các phân số trong biểu thức thành từng nhóm có tổng (hoặc hiệu) bằng 1 hoặc 0 • Vận dụng tính chất của 4 phép tính để tách, ghép ở tử số hoặc ở mẫu số nhằm tạo ra thừa số giống nhau ở cả mẫu số và tử số rồi thực hiện rút gọn biểu thức. • Phép cộng các số giống nhau được biểu diễn bằng phép nhân Ví dụ: Tính giá trị của biểu thức: a) b) c) Lời giải: a) b) c) 3) Bài tập tính bằng cách thuận tiện nhất lớp 4Bài 1: Tính bằng cách thuận tiện nhất: a) 4276 + 2357 + 5724 + 7643 b) 3145 + 2496 + 5347 + 7504 + 4653 c) 2376 + 3425 – 376 – 425 Bài 2: Tính bằng cách thuận tiện nhất: a) 425 x 3475 + 425 x 6525 b) 234 x 1257 – 234 x 257 c) 3876 x 375 + 375 x 6124 d) 1327 x 524 – 524 x 327 Bài 3: Tính bằng cách thuận tiện nhất: a) 2 x 3 x 4 x 5 x 50 x 25 b) 25 x 20 x 125 x 8 – 8 x 20 x 5 x 125 c) 10000 – 47 x 72 – 47 x 28 d) 3457 – 27 x 48 – 48 x 73 + 6543 Bài 4: Tính bằng cách thuận tiện nhất: a) 123 x 3 + 123 x 7 b) 45 x 17 - 45 x 9 c) 235 x 2 + 235 x 3 + 235 x 5 d) 102 x 18 - 102 x 6 - 102 x 2 e) 203 + 203 x 12 - 203 x 3 f) 37 x 28 + 37 x 72 g) 52 x 48 - 52 x 28 h) 120 x 4 +120 x 5 +120 i) 230 x 123 - 230 x 22 - 230 j) 135 x 37 - 135 + 135 x 64 Bài 5: Tính nhanh: 8 x 427 x 3 + 6 x 573 x 4 6 x 1235 x 20 – 5 x 235 x 24 (145 x 99 + 145) – (143 x 102 – 143) 54 x 47 – 47 x 53 – 20 – 27 326 x 728 + 327 x 272 2008 x 867 + 2009 x 133 1235 x 6789 x (630 – 315 x 2) (m : 1 – m x 1) : (m x 2008 + m + 2008) Bài 6: Tính bằng cách thuận tiện nhất: a) b) c) d) Bài 7: Tính bằng cách thuận tiện nhất: a) b) Bài 8 Cho A = 2009 x 425 B = 575 x 2009 Không tính A và B, em hãy tính nhanh kết quả của A – B ? --------------------------------------------------------------- Để tiện trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm về giảng dạy và học tập các môn học lớp 4, VnDoc mời các thầy cô giáo, các bậc phụ huynh và các bạn học sinh truy cập nhóm riêng dành cho lớp 4 sau: Nhóm Tài liệu học tập lớp 4. Rất mong nhận được sự ủng hộ của các thầy cô và các bạn. Ngoài Bài tập Toán lớp 4: Tính bằng cách thuận tiện nhất, mời các em học sinh và quý thầy cô tham khảo thêm Đề thi học kì môn Toán lớp 4 theo Thông tư 22, Bộ đề thi giữa học kì lớp 4, .... mà chúng tôi đã sưu tầm và chọn lọc. Với phiếu bài tập này sẽ giúp các em rèn luyện thêm kỹ năng giải đề và làm bài tốt hơn. Chúc các em học tập tốt! |